Thiết kế report openerp với Pentaho

Thảo luận trong 'Report' bắt đầu bởi thinhgr, 4/1/13.

1. huy_nguyen_41 Member

cảm ơn anh !
    e preview đc rồi nhưng khi click in báo cáo thì có lỗi :"TypeError: coercing to Unicode: need string or buffer, tuple found"
    lúc trc k add dl vào báo cáo in báo cáo trắng thì k lỗi, giờ báo cáo có dl thì lỗi chắc do kết nối.
    system parameter của e nó thế này :cái login với password thì dùng cho openerp kết nối postgres đc, cổng postgresql của e đúng là 5432, còn cái pentaho.server.url thì e k biết check
    chả biết sai chỗ nào, phiền a chỉ giúp e với , một lần nữa cảm ơn anh đã nhiệt tình giúp ! :)
    [IMG] web.base.url http://localhost:8069
    [IMG] database.create_date 2013-05-11 10:51:15
    [IMG] database.uuid 079a6491-b9ee-11e2-9ba2-24b6fd2b5f1c
    [IMG] pentaho.server.url http://localhost:8090/pentaho-reports-for-openerp
    [IMG] pentaho.postgres.host localhost
    [IMG] pentaho.postgres.port 5432
    [IMG] pentaho.postgres.login openpg
    [IMG] pentaho.postgres.password openpgpwd
  2. thinhgr Active Member

pentaho.server.url là địa chỉ mà mình chạy cái java_server đó. Chạy xong đừng tắt cửa sổ cmd đó. Còn lỗi "TypeError: coercing to Unicode: need string or buffer, tuple found" thì không rõ. Sử dụng addon đúng phiên bản của OpenERP không, ví dụ: OpenERP 6.1 thì sử dụng addon report_pentaho 6.1
    huy_nguyen_41 thích bài này.
  3. huy_nguyen_41 Member

ak hóa ra là mỗi khi in báo cáo thì cần phải chạy cái java server, cảm ơn anh nhiều, e làm được rồi ! :)
  4. huy_nguyen_41 Member

anh thinhgr và mọi người cho e hỏi thêm 1 câu với: định nghĩa report pentaho này trong xml để lấy id của nó để có thể print pentaho report này từ 1 button như thế nào ạ ?
    e đã thử như dưới này nhưng phải vào postgresql thêm 1 số thứ và vào Settings->Customazation->Low Level Objects->Action->Pentaho Report upload lại file prpt nó mới hoạt động
    Mã (text):
    1. <report
    2.                         id="report_mrp_chimay_ctdonhang"
    3.                         string="Print ctdh"
    4.                         model="mrp_chimay.chitietdonhang"
    5.                         name="mrp_chimay.ctdonhang"
    6.                         rml="mrp_chimay/report/chitietdonhang3.prpt"
    7.                         auto="False"
    8.                         header="True"/>
    cảm ơn anh nhiều nhé !
  5. huy_nguyen_41 Member

mọi người cho e hỏi thêm 1 câu là làm sao để có thể auto start server của pentaho report khi khởi động máy ?
    thank all !
  6. duong.tkim1193 New Member

Mình bị lỗi khi cài module pentaho_reports??? Mỉnh không hề chỉnh sửa gì trên module

7. nguyen the mui New Member

Anh thinhgr ơi em đã làm đang làm đến bước 2 nhưng em không hiểu anh có thể hướng dẫn cụ thể cho em được không ạ ? em cảm ơn anh nhiều
  8. Phúc Member

9. nguyen the mui New Member

Thanh chú Phúc :))))
  10. quangthanh Member

Chào mọi người,
    Mình cái thử Pentaho và bị looic như thế này:
    BUILD FAILED:
    impossible to resolve dependencies:
    resolve failed - see output for details

Phía trên mình thấy có warning :
    module not found: pentaho-reporting-engine# pentaho-reporting-engine-extensions-openerp;3.8-SNAPSHOT

Rất mong được mọi người chỉ giúp cách fix lỗi này, Tks all.
  11. Vu Hoang Viet New Member

Mình sử dụng OpenERP Data Access mà không thể sử dụng parameters là sao nhỉ, toàn throw exception
  12. Nghia Nguyen New Member

@quangthanh, cái lỗi này mình có research trên mạng thì thấy bảo là pentaho nó change link path server --> bạn lên lại địa chỉ https://github.com/WillowIT/Pentaho-reports-for-OpenERP download lại file java_server về và làm theo hướng dẫn ở bên dưới (hướng dẫn của bạn chủ topic bị out of date rồi nên lấy file mới & chạy theo hướng dẫn cũ sẽ bị lỗi giống như bạn ( mình cũng đã từng bị --> vò đầu bức tóc hết bao nhiu đêm mới ra đc ak :D )

--> có gì xem hình mình đính kèm ở dưới cho dễ làm hé...share lại cho bạn để hi vọng bạn cài ok xong k phải vò đầu bức tóc như mình :D

Thanks.

Các file đính kèm:

Kích thước:
      83.4 KB
      Đọc:
      5
    quangthanh thích bài này.
  13. quangthanh Member

Để khi nào có dịp mình thử, hôm trước mình tạm thời khắc phục bằng cách lấy từ 1 máy đã cài thành công rồi các file và folder mà log báo not found cho vào máy đang cài nên cài xong rồi.
    Đúng là mình cũng bị vò đầu bứt tai 1 ngày liền.:D
    Tks bạn,
  14. dinhson_vn New Member

Mình cài các thứ trên xong gõ lệnh ant -version thì gặp lổi sau

Unable to locate tools.jar. Expected to find it in C:\Program Files\Java\jre1.8.
    0_45\lib\tools.jar
    Apache Ant(TM) version 1.9.6 compiled on June 29 2015

Mặc dù đã copy file tools.jar vào thư mục C:\Program Files\Java\jdk1.8.
    0_45\lib\tools.jar

Mong các bạn giúp cho. Cảm ơn
  15. Cho em hỏi có ai cài đặt thành công pentaho trên odoo 11 chưa ạ, em cài mà lỗi nhiều quá không chạy được.