Hỏi Hỏi về POS

Thảo luận trong 'Mua và Bán Hàng' bắt đầu bởi psyduck, 23/12/16.

1. psyduck New Member

// Nếu mình hỏi ngu thì bỏ qua giúp :(

Hiện tại mình đang làm bài tập về xây dựng mô hình kinh doanh bánh pizza, có gồm sản xuất MTO tức là làm bánh, mua nguyên liệu từ nhà cung cấp và thực hiện bán lẻ.

Vấn đề ở đây là khi mình tạo 1 hoá đơn ở trong POS (khách hàng mua bánh) thì mình phải tạo lệnh làm bánh đó như thế nào.

Nhiều cái mình còn mơ hồ quá, nên mong mọi người bỏ qua.
  2. NHD New Member

Hi, cậu cứ cài odoo xong cài module point of sale (có sẵn) rồi bắt đầu session đó, thì sẽ hiểu rõ hơn.
    Có thể nôm na là các product là các loại bánh chia theo category riêng cho phép hiển thị ra ngoài màn hình pos, còn các nguyên liệu thì sẽ là 1 category khác mà không hiện ra màn hình pos. các lệnh tọa order nó nằm trong file point_of_sale.py, module này xử lý nhiều file .js
  3. psyduck New Member

Hi bạn, ở đây mình làm được phần sản phẩm r, vấn đề của mình ở đây là phần sản xuất, mình vẫn chưa hiểu là mình phải tạo lệnh sản xuất bánh ở đâu trong khi mình đang thực hiện bán lẻ???
  4. NHD New Member

Giờ tôi mới hiểu vấn đề của cậu, theo tôi biết thì hiện tại module có sẵn chỉ hỗ trợ quản lý các sản phẩm bán ra, nguyên liệu mua vào. chưa thấy chỗ menu nào hỗ trợ quản lý lệnh làm bánh khi bán sản phẩm như cậu mong muốn. thử tìm hiểu module pos_restaurant xem có gì khác không. hi
  5. psyduck New Member

Hi bạn, vậy có cách nào để mình biết mình đã sử dụng bao nhiêu nguyên liệu dựa vào sản phẩm bán ra được không nhỉ :D
  6. NHD New Member

:) Mình chỉ là dev "thiên lôi" nên chưa tìm hiểu nhiều các chức năng (hiện tại chỉ có sẵn module quản lý kho, tồn kho - từng sản phẩm). Nhưng mình nghĩ theo cách của dev thì:
    + Cấu hỉnh công thức tính nguyên liệu, add mỗi sản phẩm có 1 type theo từng công thức tương ứng
    + Dựa vào dữ liệu bán ra trong pos_order_line tìm số sản phẩm dựa theo time muốn quản lý => tính toán số nguyên liệu.