Cách Việt hóa OpenERP

Thảo luận trong 'Dịch Thuật (l18n)' bắt đầu bởi admin, 2/12/12.

1. admin Administrator

Để Việt hóa OpenERP bạn làm theo 2 cách sau:
    • Cách 1:
      • Cài gói ngôn ngữ tiếng Việt có sẵn của OpenERP vào trước : Administrator> Translation > Load an Offical Translation – Chọn Vietnamese / Tiếng Việt.
      • Xuất file ngôn ngữ của OpenERP ra file CSV: Administrator> Translation> Import/Export >Export, chọn ngôn ngữ, File format, và add module nào cần dịch rồi Export, Save.
      • Mở file vừa Export lên bằng OpenOffice hoặc Libre Office và bắt đầu dịch.
      • Sau khi dịch xong thực hiện Import lại vào OpenERP tương tự như thao tác Export, nhớ gõ chính xác Vietnamese / Tiếng Việt, Code: vi_VN
    • Cách 2:
      • Chọn Translate label
      • Chọn Translate view
        Điền nghĩa của từ cần dịch vào ô text bên cạnh, OK. Hoàn thành.
  2. lehieu008 New Member

Bạn cho mình hỏi là 2 menu:

Administrator> Translation > Load an Offical Translation
    Administrator> Translation> Import/Export >Export

Mình không tìm thấy nó, thật ra thì menu Administrator mình cũng không thấy luôn
  3. anlh Member

Hi bạn,

Bài hướng dẫn của Admin là của version 6. Nếu bạn dùng version 7 thì Administator là phần Setting đó

Chúc vui!
  4. Quanvm Member

Hi lehieu008,

Bạn có thể vào Settings -> Translation ->Load a Translation -> Chọn ngôn ngữ cần sử dụng
    Hoặc Settings -> Translation -> Import / Export -> ImportTranslation -> Chọn file dịch

Thân!
  5. lehieu008 New Member

Sao mình vào Settings -> Translation thì nó hiện lên popup chọn ngôn ngữ. Chọn xong thì hết không thấy phần Import / Export bạn à. Có cần phải bật gì lên hay gì nữa không bạn, Nhờ bạn giúp đở
  6. openerpvietnam Active Member

Chào bạn,
    Có lẽ bạn phân quyền chưa đầy đủ cho Administrator nên không thấy được những menu đó. Bạn có thể tham khảo thêm vấn đề phân quyền tại đây
    Về phần Việt hóa bạn có thể thực hiện như Quanvm, anlhadmin đã hướng dẫn.
    Thân.
  7. lehieu008 New Member

Cảm ơn bạn, mình đã làm như bạn hướng dẫn và đã OK :)
  8. qshady New Member

Anh giúp em nói rõ hơn về phần việt hóa OpenERP với, "Mở file vừa Export lên bằng OpenOffice hoặc Libre Office và bắt đầu dịch." Bắt đầu dịch là mình làm gì ạ?
  9. Peony New Member

Em chào các anh/chị,
    Các anh/chị cho em hỏi: Em đã tiến hành dịch và import lại, nhưng em thấy từ đó vẫn giữ nguyên trên localhost, nhưng xem ở giá trị dịch thì nó đã được dịch và lưu rồi ạ. Các anh chị hướng dẫn em cách import lại mà từ đó đã đc dịch và hiện ra với ạ.
    Em xin hỏi thêm là khi em muốn dịch ấn định một từ, có cách nào việt hóa được chính từ đó không ạ?
    Em xin cảm ơn!
  10. anlh Member

Hi Peony,

Để OpenERP nhận file dịch khi import vào, bạn phải chọn overwrite và restart service OpenERP.

Bạn có thể dùng chức năng develop mode để dịch cụ thể từng form cụ thể.

Chúc vui.
    Peony thích bài này.
  11. openerpvietnam Active Member

Chào bạn,
    Bạn hãy thử restart lại service của OpenERP, log out ra và log in vô lại đi bạn.
    Để dịch ấn định một từ, bạn nên vào phần chứa toàn bộ thông tin dịch search từ đó ra và tiến hành dịch hoặc bạn có thể viết thêm 1 module để thực hiện việc này trên object "ir.translation" và 2 field "src" và "value".
    Thân.
    Peony thích bài này.
  12. Peony New Member

Em xin cảm ơn sự giúp đỡ của 2 anh, em đã làm được rồi ạ. :)
  13. Huong Vu New Member

Anh/chị nào có bản dịch OpenERP cho thể share cho em file .csv được không ạ?