Backup và Restore Database OpenERP 6.0 bằng pgAdmin III

Thảo luận trong 'Quản Trị Trong OpenERP' bắt đầu bởi admin, 18/12/12.

1. admin Administrator

2. bruce.nguyen Active Member

Thanh gop y them:

1. Voi moi truong coding tren window, linux or 1 he dieu hanh nao khac thi su dung duoc pgadmin

2. Voi moi truong centos, linux... server. Muon back-up restore database thi phai lam sao

2.1 Dung pgadmin connect toi postgres, connect nhu local, thay vi dung localhost thi dien thong tin ip cua server vao. ( Voi dieu kien la admin IT cho ban truy xuat toi server nhe)
    2.2 Neu khong dung pgadmin con cach gi khac khong? Tra loi la co, AE tham khao them document postgress ( google day ra day)

* Restore data:

psql -d <1> -U <2> -h <3> -f /path_file_if_you_want_restore
    <1>: databasename ma muon restore
    <2>: user name role postgres ( thuong la postgres hoac openerp)
    <3>: localhost

* Dump database, backup

pg_dump <1> <2>

<1>: database name muon dump
    <2>: dump ra file ten la gi

Tat ca thao tac console thuc hien tren user postgres nhe
    Connect vao postgres bang systax sau:

sudo su postgres
    psql -l ( show all database name)
    psql <1> ( <1>: connect vao database name)

select ....
    insert ...
    update ...

\q : out khoi database name
    ctrl+Q: out khoi user postgres quay ve root

( SR AE vi tieng viet khong dau, moi upgrade laptop len ubuntu 12.10 )
    admin thích bài này.
  3. Leo Tran Active Member

Nếu nói về command để backup & restore trong postgresql thì cách tốt nhất là dùng tham số help
    - psql --help
    - pg_dump --help

Thân!
  4. quangthanh Member

Chào mọi người,
    Mình có vấn đề này muốn hỏi, mình cài postgres trên window nhưng không backup được khi dùng pgAdmin dù dùng quyền super user, chạy OpenERP thì backup scheduled, hay db manager thì log báo could not find pg_dump, vậy mình phải làm sao để backup mà không làm ảnh hưởng gì tới dữ liệu?
    Tks all,
  5. Leo Tran Active Member

Như vậy là bạn chưa cài postgresql-client, bạn mới chỉ có server mà chưa có client. Bạn có thể search với từ khóa Postgresql Client Window.
    Thân!
    quangthanh thích bài này.
  6. quangthanh Member

Em search thì thấy nó chính là pgadmin mà anh, em vào pgadmin cũng click chuột phải vào db cũng không có lựa chọn backup, anh chỉ rõ hơn giúp em đc không?
    TKS!
  7. Leo Tran Active Member

Nếu bạn đã cài pgadmin thì mặc định nó cài client rồi và theo mình được biết thì trong pgadmin không có nút để bạn backup, restore (sử dụng giao diện) mà phải dùng câu lệnh trên command. Tất nhiên đấy là mình dùng linux, còn window thì mình chưa dev Odoo, python, postgres bao giờ :D. Nên không biết pgadmin phiên bản cho window có chức năng backup, restore không?
  8. quangthanh Member

Bình thường em vẫn thấy có và backup restore bình thường, nhưng không hiểu sao giờ lại không thấy, có cách nào cái riêng pg_dump không anh chỉ em với???
    TKS!!!
  9. Leo Tran Active Member

pg_dump và psql được đóng gói trong phần mềm postgresql-client. Bạn chỉ cần cài phần mềm đó lên là có thể sử dụng đc, lưu ý phiên bản client và server phải tương thích nhau.
  10. quangthanh Member

Vậy ah, lạ nhỉ, em cài như bình thường mà lại hỏng pg_dump, giờ em cài lại pgAdmin III là sửa lại đc pg_dump phải không anh?
    Liệu có ảnh hưởng gì tới dữ liệu hiện tại không anh?
    TKS anh!
  11. Leo Tran Active Member

Nếu là ứng dụng Odoo thì bạn backup = tool của Odoo trước, sau đó gỡ hẳn con pgAdmin ra rồi cài bản mới nhất (bản 3 thì phải) vào. Còn nếu không bạn upgrade pgAdmin lên 3 thì không mất dữ liệu, sau đó cài riêng postgresql-client (nhớ là tương thích với bản 3) là được.